Xe ôtô kinh doanh không đổi biển số vàng bị phạt tới 8 triệu đồng

Sau 31/12, các ôtô hoạt động kinh doanh vận tải nếu người chủ không thực hiện đổi biển số màu vàng sẽ bị phạt tới 8 triệu đồng.
 
Theo đó, đối với xe ôtô kinh doanh vận tải theo quy định tại Thông tư số 58/2020/TT-BCA ngày 16/6/2020 của Bộ Công an, có hiệu lực từ ngày 1/8/2020: “Xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày Thông tư này có hiệu lực, thực hiện đổi sang biển số màu vàng, chữ và số màu đen trước ngày 31/12/2021”.
Phương tiện kinh doanh cần nhanh chóng đổi biển sang BKS màu vàng tránh bị xử phạt
Tuy nhiên, đến thời điểm hiện tại, qua theo dõi số lượng xe hoạt động kinh doanh vận tải đến làm thủ tục đổi biển số màu vàng còn hạn chế mà thời hạn đối biển vàng theo quy định của Thông tư 58 chỉ còn hơn 2 tháng (hạn 31/12/2021).
Chu oto kinh doanh nhung khong doi bien so vang bi phat bao nhieu tien?
 Xe ôtô kinh doanh không đổi biển số vàng bị phạt tới 8 triệu đồng.
Để thực hiện đúng quy định trên, Phòng Cảnh s.á.t Giao thông, CATP Hà Nội đề nghị cá nhân, tổ chức khẩn trương thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng cho xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày 31/12/2021, tránh tình trạng làm dồn dập, tập trung vào những ngày cuối, gây ảnh hưởng đến tiến độ nhận biển mới.
Phòng Cảnh s.á.t giao thông Công an thành phố Hà Nội bố trí cán bộ Đội đăng ký xe tiếp nhận hồ sơ đổi biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen cho tổ chức, cá nhân hoạt động kinh doanh vận tải trên địa bàn thành phố Hà Nội trong giờ hành chính, các ngày trong tuần (kể cả ngày Thứ 7 và Chủ nhật; trừ các ngày nghỉ lễ theo quy định).
Sau ngày 31/12/2021, xe hoạt động kinh doanh vận tải không thực hiện đổi biển số màu vàng sẽ bị phạt theo quy định của pháp luậtCụ thể, cá nhân phạt từ 2-4 triệu đồng; Tổ chức, doanh nghiệp từ 4-8 triệu đồng.
Chu oto kinh doanh nhung khong doi bien so vang bi phat bao nhieu tien?-Hinh-2
 Sau ngày 31/12/2021, xe hoạt động kinh doanh vận tải không thực hiện đổi biển số màu vàng sẽ bị phạt theo quy định của pháp luật.
Với phương tiện đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người, Phòng Cảnh s.á.t giao thông cho biết, theo quy định tại Thông tư số 58/2020/TT-BCA ngày 16/6/2020 của Bộ Công an, có hiệu lực từ ngày 01/8/2020: “Xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người nhưng thiếu hoặc không có giấy tờ chuyển quyền sở hữu được giải quyết đăng ký, sang tên theo quy định tại Điều 19 Thông tư này hết ngày 31/12/2021”.
Phòng Cảnh s.á.t giao thông đề nghị các tổ chức, cá nhân chủ động thực hiện việc sang tên, chuyển quyền sở hữu đối với những xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người nhưng thiếu hoặc không có chứng từ chuyển quyền sở hữu, thời gian áp dụng đến hết ngày 31/12/2021.

Nguồn bài viết: https://vietnamdaily.net.vn/hitech-xe/chu-oto-kinh-doanh-nhung-khong-doi-bien-so-vang-bi-phat-bao-nhieu-tien-124858.html